เถลิงศกเบิกฟ้าเมืองหาดใหญ่ จุดเทียนใหญ่มหามงคล 16 เล่มหน้าพระพุทธมงคลมหาราช
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhloBNfJo1F4mbDk7zUTSwiH3LKQ7Ip1RqFhJIVNy9IbBqKVxUEEl_6NKAWHX2YyYy8W65-MqwyF0K90bFrD7UC5u_TX3FeKm9aBE_lWubU7u-iN35B7xlODyxktEIkwDp7NuU-x9lN1bpXqlB29j3QkiOZxwGxtCQvUTxJlN3WIzZiXyngnviZ0HPQ/s16000/0105.jpg)
เมื่อเวลา 06.39 น. วันนี้ 16 เมษายน 2566 (แรม 11 ค่ำเดือน 5) บริเวณหน้าพระพุทธมงคลมหาราช สวนสาธารณะเทศบาลนครหาดใหญ่หรือบนเขาคอหงส์ พระราชวรเวที เจ้าคณะจังหวัดสงขลา วัดโคกสมานคุณ (พระอารามหลวง) เป็นประธานในพิธีฝ่ายบรรพชิตพร้อมพระสงฆ์จำนวน 16 รูป และนายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธานฝ่ายคฤหัสถ์ จุดเทียนใหญ่มหามงคลจุดงานมหามงคล 16 เถลิงศกเบิกฟ้าเมืองหาดใหญ่ ครั้งที่ 3 พร้อมด้วย พล.ต.ท.สาคร ทองมุณี นายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ และข้าราชการทหารตำรวจ ประธานมูลนิธิ ชมรม ตระกูลแซ่สมาคมไทยจีนจังหวัดสงขลา หน่วยงานภาครัฐ รวมทั้ง เอกชนมาร่วมงาน
งานในครั้งนี้ ดำเนินการโดยคณะกรรมการชมรม 16 เถลิงศกเบิกฟ้าเมืองหาดใหญ่ร่วมกับเครือข่ายภาคประชาชน เพื่อสืบสานประเพณี วัฒนธรรม วิถีไทย วิถีพุทธร่วมระลึกถึงบรรพชนผู้มีคุณูปการในการสร้างเมืองหาดใหญ่ นำพาเศรษฐกิจกระตุ้นการท่องเที่ยว สร้างสรรค์ความสามัคคีสู่สังคมในโอกาสวันขึ้นปีใหม่ของไทย ภายในงานมีการ จุดเทียนใหญ่มหามงคล หน้าพระพุทธมงคลมหาราช -แขกผู้มีเกียรติ จุดเทียน 16 เล่ม ถวายผ้าห่มพระพุทธมงคลมหาราช จุดเทียน 12 เล่ม ราศี พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ถวายจตุปัจจัยไทยธรรม กรวดน้ำ-รับพร และทำบุญตักบาตร
ไม่มีความคิดเห็น: