เลขาฯ ศอ.บต.ต้อนรับกงสุลใหญ่ ณ เมืองโกตาบารู หารือความร่วมมือในด้านต่างๆ ระหว่างกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgegtTqEIPpaGqSkgYEWsKa5eeCZlNAXazLiDSwJdOAUEWnMOE_cmjGpCM9iFTR8BLgEq-ITB0-7ulQUZdCiyVfa9o9k2IBhOvzpnmhGxpUO_wHDSIFxU-XTwdBfXD70D1h9u2jWbrd4vdfPVAMM12V68kcEkQAYe7j4LWqq5pDMZrGY-c5EZPVEuR4fLw/w640-h426/735249_0.jpg)
ชายแดนใต้ - เลขาฯ ศอ.บต. ต้อนรับกงสุลใหญ่ ณ เมืองโกตาบารู หารือแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นเกี่ยวกับความร่วมมือในด้านต่างๆ ระหว่างกัน
26 มีนาคม 2567 - พันตำรวจโท วรรณพงษ์ คชรักษ์ เลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) ให้การต้อนรับนายภาษิต จูฑะพุทธิ กงสุลใหญ่ ณ เมืองโกตาบารู พร้อมคณะ ซึ่งเข้าหารือกับผู้บริหารของ ศอ.บต. แลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นเกี่ยวกับความร่วมมือในด้านต่าง ๆ ระหว่างกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การดำเนินโครงการ ตรวจสารพันธุกรรม (DNA) เพื่อช่วยเหลือคนไทยในมาเลเซียที่มีสถานะตกหล่นทางทะเบียนราษฎร โดยมี นางเปรมวดี ขวัญเพชร ผู้ช่วยเลขาธิการ ศอ.บต. ตลอดจนเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องร่วมให้การต้อนรับ
เลขาธิการ ศอ.บต. และ กงสุลใหญ่ ณ เมืองโกตาบารู ได้หารือถึงการดำเนินโครงการ ตรวจสารพันธุกรรม (DNA) เพื่อช่วยเหลือคนไทยในมาเลเซียที่มีสถานะตกหล่นทางทะเบียนราษฎร เพื่อให้เข้าถึงสิทธิขั้นพื้นฐานที่มีความจำเป็นในชีวิตและมีสิทธิเข้าถึงสวัสดิการภาครัฐอย่างเท่าเทียม ศอ.บต.จึงได้เร่งดำเนินการให้ความช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาดังกล่าว โดยได้ดำเนินการครั้งแรกในประเทศมาเลเซีย ณ สถานกงสุลใหญ่ ณ เมืองโกตาบารู ในปี พ.ศ. 2560 โดยบูรณาการร่วมกับ สถานกงสุลใหญ่ ณ เมืองโกตาบารู กรมการปกครอง สถาบันนิติวิทยาศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ สำนักงานคณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ และจะจัดต่อเนื่องในปีงบประมาณ พ.ศ. 2567
นอกจากนี้ยังมีการหารือแนวทางการขยายความร่วมมือระหว่างสถานกงสุลใหญ่ฯ และ ศอ.บต. ในด้านอื่นๆ อาทิ การจัดกิจกรรมกงสุลสัญจรเพื่อสำรวจข้อมูลคนไทยไร้สัญชาติและบุคคลไม่มีสถานะทางทะเบียนราษฎร และการให้บริการทางการแพทย์และสาธารณสุขมูลฐาน หารือในเรื่องการผลักดันและสนับสนุนความร่วมมือกับรัฐกลันตันและตรังกานู ในการยกระดับการพัฒนาจังหวัดชายแดนภาคใต้ของไทยกับรัฐติดชายแดนไทยของมาเลเซียสู่การเป็นเมืองคู่แฝด (Twin Cities) การยกระดับคุณภาพรสชาติอาหารไทยร้านต้มยำกุ้งในมาเลเซีย
ไม่มีความคิดเห็น: