ม.อ. จับมือ อบจ.สงขลาพัฒนารูปแบบบริการ-นวัตกรรมด้านสุขภาพเพิ่มคุณภาพชีวิตให้แก่ประชาชน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQeMXxZKwDpw_xGHtLtuYlPhITSSCvr0u6O-CsFdTRs9DcxwmP69m8ADulIHwm06nclefZ4U1_vHeiLMNb_we8l64RDnjN36Sa-h2zSV_KOJL0Q6llvtacT2BqslIUXAlkHL4O_th465BnKZcIq8LmrUU_XbALEhwycLC5GmLLMuweDxipAdU8vGz-5A8/w640-h426/1713669134230.jpg)
การศึกษา - มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์จับมือ อบจ.สงขลาลงนามร่วมกันพัฒนางานด้านวิชาการ วิจัย และรูปแบบบริการด้านสุขภาพ มุ่งเพิ่มคุณภาพชีวิตพร้อมส่งเสริมความรู้ทางวิชาการด้านการดูแลสุขภาพให้แก่ประชาชน
18 เมษายน 2567 มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ นำโดย ผศ. ดร.นิวัติ แก้วประดับ อธิการบดี ได้ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือด้านวิชาการ วิจัย และพัฒนารูปแบบบริการด้านสุขภาพ กับนายไพเจน มากสุวรรณ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา โดยมีทีมบริหารจากคณะต่างๆ ของมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ร่วมเป็นสักขีพยาน ณ โถงกิจกรรมชั้น 1 ศูนย์บริบาลผู้สูงอายุ องค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา
บันทึกความร่วมมือฉบับนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อร่วมกันพัฒนารูปแบบบริการและนวัตกรรมด้านสุขภาพในการเพิ่มคุณภาพชีวิตให้แก่ประชาชนควบคู่ไปกับการส่งเสริมความรู้ทางวิชาการ ด้านการดูแลสุขภาพให้แก่ประชาชน อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน (อสม.) และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล (รพ.สต.)
ทั้งยังนำองค์ความรู้ที่ได้รับในโครงการไปใช้ต่อยอดตามวัตถุประสงค์ อาทิ ระบบ Smart Hospital at Home ระบบขนส่งอัจฉริยะ ระบบ Center of Supporter และโครงการพัฒนา Caregiver เพื่อเป็นประโยชน์ต่อประชาชนในพื้นที่ต่อไป
ไม่มีความคิดเห็น: