"สมิหลา" เละ! คลื่นลมมรสุมซัดขยะจากทะเลเกลื่อนหาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlaw53UCrk90uSxGnu8SaZ5U5ByojfUOrSzhM8uTjX33jwbRC5iZrMNXDSEuoKlBdH4ttysnEUBsbQ7jty4L4Ue3B7pXHqX-usg8mES5g0D2_FrkVc7WGL2LhOPrhineXs8fqhEE2-MRy0lQOE_iQaImgCrVwJk3Lc7lEfn5fR58oaHdHkOtkmGCjp/s16000/0301.jpg)
สิ่งแวดล้อม: ชายหาดแหลมสมิหลาแหล่งท่องเที่ยวทางทะเลของ จ.สงขลาเละเทะ คลื่นซัดขยะจากทะเลขึ้นมากองตลอดแนวชายหาดเป็นจำนวนมาก ทำลายทัศนียภาพที่สวยงามหายไปในพริบตา นับเป็นปัญหาในช่วงฤดูมรสุมของทุกปี
14 พฤศจิกายน 2565 - ที่ จ.สงขลา จากสภาพคลื่นลมในทะเลอ่าวไทยที่มีกำลังแรงในช่วงนี้ เนื่องจากเข้าสู่ช่วงฤดูมรสุม ได้ส่งผลกระทบต่อทัศนียภาพของชายหาดแหลมสมิหลา ทั้งหาดชลาทัศน์และหาดสมิหลา โดยคลื่นได้ซัดขยะขึ้นมาจากทะเลเป็นจำนวนมากและกองเรียงรายตลอดแนวชายหาด ทั้งขวดแก้วขวดพลาสติก ท่อนไม้ โฟม หรือแม้แต่ถังพลาสติก บางจุดมีท่อนไม้ไผ่มากองรวมกันเป็นจำนวนมาก ทำให้ชายหาดอยู่ในสภาพที่เละเทะเต็มไปด้วยขยะทะเล ทำลายทัศนียภาพที่สวยงามของชายหาดไปในพริบตา แต่ก็ยังมีนักท่องเที่ยวทั้งชาวมาเลเซียและคนไทยมาท่องเที่ยวอย่างต่อเนื่อง
ด้านเทศบาลนครสงขลาได้เข้ามาแก้ปัญหาโดยการใช้ทั้งเครื่องจักรและแรงงานคนปูพรมลงพื้นที่ เก็บขยะจากทะเลเป็นระยะ จนกว่าจะผ่านพ้นช่วงฤดูมรสุมของภาคใต้ โดยในช่วงฤดูมรสุมของทุกปีตลอดชายหาดแหลมสมิหลาต้องเผชิญกับคลื่นแรงและปัญหาขยะทะเลที่ถูกคลื่นซัดขึ้นมา
ไม่มีความคิดเห็น: