เลขาธิการ ศอ.บต.เป็นประธานพิธีฉลองสัญญาบัตรพัดยศ “พระครูญาณโกศล” เจ้าอาวาสวัดถ้ำตลอด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhsMrO8GKFCCH4VxAsiIeSyOW-Nu7nFl3KUk_v3bLW_aU1pUOLSfhCC9Jv1QzdddkymbASY38exMl15rEYUXpoJddgzDpT0Yg0wqjM60doe98GhAfOAItqGBcaca84SWGxiRrbiBlvhK77KAt2rMq5zwBG_A8c4fgYvusykfi3Lz0lI_3GJm7FCXPQa/s16000/0101.jpg)
ที่ศาลาการเปรียญวัดถ้ำตลอด ตำบลเขาแดง อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา พลเรือตรี สมเกียรติ ผลประยูร เลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) เป็นประธานในพิธีทักษิณานุปทาน พิธีเจริญพระพุทธมนต์ในการฉลองสมณศักดิ์ สัญญาบัตรพัดยศ พระครูญาณโกศล (พ่อท่านกล้าย) เจ้าอาวาสวัดถ้ำตลอด อายุครบ 68 ปี โดยมีพระราชวรเวที เจ้าคณะจังหวัดสงขลา เจ้าอาวาสวัดโคกสมานคุณ พระอารามหลวง หัวหน้าส่วนราชการ ตลอดจนพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธาร่วมพิธี จากนั้นเลขาธิการ ศอ.บต. ถวายความเคารพเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์และอ่านประกาศตราตั้งสมณศักดิ์ เสร็จแล้วพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ได้เจริญชัยมงคลคาถาและเจริญพระพุทธมนต์ ตามลำดับพิธี
พระครูญาณโกศล หรือฉายา ญาณสังวร นามเดิม นายกล้าย ไชยชาย ปัจจุบันอายุ 68 ปี พรรษา 46 นักธรรมเอก สั่งกัดวัดถ้ำตลอด เกิดเมื่อวันที่ 2 กรกฎาคม 2498 บรรพชาเป็นสามเณรเมื่อวันที่ 3 กรกฎาคม 2519 ณ พัทธสีมาวัดถ้ำตลอด ตำบลเขาแดง อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา พระครูญาณโกศล เป็นศูนย์รวมแห่งความดีของอำเภอสะบ้าย้อย พระคุณท่านนำมาซึ่งความรักความเลื่อมใสศรัทธา ความร่วมมือ ร่วมใจจากประชาชน ตลอดจนหน่วยงานต่างๆ โดยที่พระคุณท่านได้นำหลักธรรมมาปรับใช้ ก่อให้เกิดการเสียสละความรัก ความเมตตาในชุมชนแห่งนี้อีกด้วย
ไม่มีความคิดเห็น: